
NAIROBI 

Kananu kuapishwa 
kumrithi Mike Sonko 

NAIROBI itapata Gavana mpya 
baada ya Mahakama ya Rufaa kuamuru 
aapishwe mara moja kwa Naibu Gavana 
Anne Kananu. 

Wakiamuru Bi Kananu achukue 
hatamu za uongozi wa Kaunti ya Nairobi, 
majaji Wanjiru Karanja, Jamila Moham
med na Jessie Lesiit walisema suala 
la kuapishwa kwake halikulalamikiwa 
katika mahakama kuu na mwanahar
akati Okiya Omtata. Bi Kananu aliyekuwa 
ameteuliwa Naibu wa Gavana Mike San
ko alikabiliwa na changamot o pale Jaji 
Antony Mrima al ipoamuru asit wae hat
amu za uongozi. Jaji Mrima alihoji uhalali 
wa Bw Sanko kumteua Bi Kananu. 

Kuapishwa kwa Bi Kananu ku lipingwa 
na majaj i hao watatu wakisema, "suala 
la kuapishwa halikuwa mojawapo ya 
tetezi za rufaa hiyo" Bw Omt at ah na Bw 
Sanko waliwasilisha kesi ya kupinga 
kuapishwa kwa Bi Kananu aliyekuwa 
ameajiriwa katika idara ya masuala · 
dharura na pia sekta ya maji. 

Na Richard Munguti 

KISUMU 

Naibu wa chifu 
mbaronil kwa mauaji 

NAIBU chifu mmoja kat ika kaunti 
ndogo ya Kisumu Magharibi, anazuiliwa 
katika Gereza la Ki bos kwa tuhuma za 
kumtesa na kumuu~ mwanamume 
mwenye umri wa miaka 32.I 

Bw Joel Juma Ol iewo, ambaye ana
hudumu katika kata ndogo ya Kadogo 
alifikishwa mahakamani a bapo alish
takiwa kwa kosa la kumuu Bw Erick 
Ochieng Atito, akidai ali len a kumtia 
"adabu" mnamo Oktoba 8, 021. 

Siku ya t ukio, ilidaiwa B Atito 
alionekana akitembea na wanamke 
mmoja mwendo wa saa t at unusu 
usiku. Baadaye mwanamk huyo alipiga 
kamsa akidai mwanamum huyo alijari
bu kumbaka. 

llidaiwa wananchi walim hambulia 
marehemu kabla ya Bw Ali wo na maaf
isa wa pol isi kumnusuru na kumpelekea 
katika kituo cha polisi cha olo. 

Na ushdie Oudia 

K LE 

Bamburi yasi iwa 
kWa kuokoa limu 
ya watoto m~sikini 

JUHUDI za kampJni ya k tengen-
eza saruji , Bamburi Cemen . za kutoa 
ufadhili wa masomo kwa atoto kutoka 
jamii masikini katika kaun~1i ya Kwale 
zilisaidia watoto wote wali kamilisha 
darasa la nane kujiunga na shule za upili. 

Kampuni hiyo ilitoa ufad iliwa wa 
masomo wa thamani ya Shl.1 milioon i 
kupitia mpango wake wa kusaidia jam ii. 

Wanafunzi wa liosalia nyumbani kwa 
kukosa karo wa lijawa na furaha Bamburi 
Cement ilipowapa ufadhili mkamili-
fu. Afisa Mkuu Sadiq Hassan alisema 
wanafunzi waliofa idi waliteuliwa kwa 
kuzingatia walivyofanya katika KCPE. 

NaKNA 

-

ummaw an
damana akati 
wa kuon olewa 
kwamwi wa 
mwanari dha 
AgnesTi p, 
katika M chari 
ya Eldore 
mjini Eld ret, 
ambaye ni 
mshindi mara 
mbiliwa med
aliyashaba 
katika mbio za 

' mita 10,000 
katika Riadha 
za Dunia. Tirop 
anazikwa leo. 

Picha/Jared 
N ataya 

Bei ya bidhaa hiyo imeshuka, NCPB ikiuza yake itapata ha! ara 

Mahindi ya TZ na UG 
yaharibu soko Kenya 
NAIROBI 

Na CHARLES WASONGA 

BODI ya Kitaifa ya Nafaka na Mazao 
(NCPB) imekwama na magunia 
700,000 ya mahincli ambayo imeshind
wa kuwauzia wasagaji wa nafaka baa
da ya bei ya zao hilo kushuka huku zaidi 
ya Wakenya milioni mbili wakikeketwa 
na njaa inayosababishwa na ukame. 

Mwenyekiti wa bodi hlyo, Bw Mutea 
Iringo amewaambia wabunge kwamba 
walinunua mahindi hayo mwaka jana 
wakitarajia kuyauzwa kwa Sh2,700 
kila gunia lakini sasa hawawezi kuyau
za baada ya soko kujaa mahindi ya bei 
rahisi kutoka Uganda na Tanzania. 

"Tulinunua magunia 700,000 ya 
mahindi kupitia kitengo chetu cha kib
iashara kwa matarajio ya kuyauza kwa 
faida. Tulitaraji kuyauza kwa Sh2,700 
kwa kila gunia la kilo 90 lakini bei ime
shuka hadi chini ya Sh2,600 baada ya 
mahindi mengi kuingizwa nchini kuto
ka mataifajirani," Bw Iringo akawaam
bia wabunge wanachama wa Kamati ya 

NAIROBI 

Kilimo mnamo Alhamisi. 
Mwenyekiti huyo ambaye alikuwa 

ameandamana na Afisa Mkuu Mtend
aji wa NCPB Joseph Kimote, aliongeza 
kuwa asasi hiyo inahitaji ShlO bilioni 
kutoka kwa serikali ill kuweza kununua 
magunia milioni 3 ya mahindi ya hifa
dhi Inyo ya kitaifa. 

"Mahindi hayo yatasambazwa kwa 
wananchi wanaokabiliwa na njaa kati
ka kaunti zilizoko maeneo kame nchi!u. 
Wakati huu kitengo chetu cha hifadhi 
ya kitaifa hakina mahincli," Bw Iringo 
akaiambia kamati hiyo inayoongozwa 
na Mbunge wa Moiben, Silas Tiren. 

Bw Iringo aliwashangaza wabunge 
alipodai kuwa mahincli ambayo 
yanasambazwa na serikali wakati 
huu, kama chakula cha msaada kwa 
waathiriwa wa ukame, yanaagizwa na 
watu binafsi kutoka mataifajirani. 

''Kwa kuwa hatuna mahincli katika 
kitengo chetu cha hifadhi ya kitaifa, 
mahindi yanayosambazwa na serikali 
yanapoagizwa na watu binafsi. 

"!Iii ni kwa sababu mwaka huu seri
kali haitaitengea NCPB fedha za kutu-

BUNGOMA 

wezesha kununua mahincli kutoka kwa 
wakulima," akaeleza. 

Lakini wabunge waliwat a wakuu 
hao wa NCPB kuelezea namnk walivy
otumia Shl2 bilioni ambazo bodi hiyo 
ilirithi kutoka kwa Shirika la Hifadhi ya 
Chakula nchini (SFR) lililovunjiliwa. 

"Shl2 bilioni zilizokuwa katika 
akaunti ya SFR zilienda wapi ilhali baa
da ya kuvunjiliwa kwake NCPB ncliyo 
iliyopewa majukumu yake ya kununua 
mahincli na mazao mengine kwa ma
tumizi nyakati za uhitaji kama sasa?" 
akauliza Mbunge wa Kiminini Chris 
Wamalwa. Akijibu, Bw Kimote alise
ma kuwa pesa hizo zilirejeshwa katika 
HazinaKuu. 

''Waziri wa Fedha au Katibu katika 
wizara hiyo nclio wanaoweza kuji
bu swali hilo. Hii ni kwa sababu pesa 
zilizokuwa katika akaunti ya SFR zil
irejeshwa katika Hazina ya Kitaifa," 
akaeleza. Wakulima wa mahindi, hasa 
kutoka eneo la North Rift wamekuwa 
wakilalama kuwa wanapata hasara 
baada ya NCPB kufeli kununua mazao 
yao. 

Jumamosi, Oktoba 23, 2021 I TAIFA LEO 

MOMBASA 

Maudhiwizi 
wa transfoma 
ukikithiri Pwani 

KAMPUNI ya Umeme nchini [KP) 
imelalamikia kukithiri kwa wizi wa 
transfo a zake Pwani mwa nchi, jambo 
ambalo limechangia ukosefu au kupotea 
kwa u eme mara kwa mara na kuwa
kera w azi wa eneo hilo. 

Men ja wa Ukanda wa Pwani, Hicks 
Waswa ·ana alisema kuwa transfoma 
saba zi l ibwa na wateja 1,600 wakako
sa ume e. Maeneo ya Kengeleni, 
Kongo ea, Majengo, uga wa Tonon
oka, uk mbi wa Tononoka, Chaani na 
Chang mwe ndiyo yaliyoathirika. 

"Ina ikitisha wizi wa transfoma 
umeongezeka hasa katika kaunti za 
Mombasa na Kilifi. Huu ni uhal ifu ambao 
hatutauvumilia kamwe," akasema Bw 
Waswa akiongeza kuwa uharibifu wa 
transfoma ndio changamoto katika 
kuwap wakazi wa Pwani huduma za 
umem zinazoaminika. Afisa huyo wa 
KPC al i ema watu wanne wamefikishwa 
kortini ut okana na wizi huo na kesi zao ~ 
zimek a zikiendelea. Mombasa na ~ 
Malind imekuwa ikishuhudia kupotea 
kwa urmeme mara kwa mara. 

Na Wachira Mwangi 

Wa igakura v"engi 
wa ahama -IEBC 

IDA I ya juu ya wapigakura waliotuma I 
maombi ya kuhama kutoka kituo kimoja 
hadi kingine katika Kaunti ya Mandera, 
imeshangaza Turne Huru ya Uchaguzi.na -
Mipaka [ IEBC). 

Jana IEBC ilisema kuwa wapigakura 
5,145 ametuma maombi ya kuhami
sha majina yao kutoka wadi moja hadi 
nyin i e katika kaunti hiyo tangu wiki 
iliyop' a.Meneja wa Uchaguzi wa IEBC, 
Maro Ade jana al isema tayari tu me hiyo 
imesajili wapigakura 9,837 kuanzia 
Oktoba 4, mwaka huu. 

Eneobunge la Banisa linaongoza kwa 
idadi kubwa ya wapigakura waliotuma 
maombi ya kuhamia vituo vipya vya kura 
katika Uchaguzi Mkuu ujao. Wapigakura 
1,010 wa eneobunge hilo wametuma 
maombi ya kuhamia. 

Na Mana$e Otsia/o 

Ruto aahirisha kikao cha 
wawaniaji wa Bonde la Ufa 

Mwanafunzi aokolewa akijaribu kujiua kwa kukosa kam 

NAIBU Rais William Ruta jana aliahirisha ghafla 
mkutano aliokuwa amepanga kufanya na wawaniaji 
kutoka kaunti 10 za eneo la Bonde la Ufa, wanaotafuta 
tiketi ya chama cha UDA katika uchaguzi mkuu ujao. 

Mkutano huo ulikuwa umeratibiwa kufanyika 
Jumanne ijayo katika makazi yake, mtaani Karen, jijini 
Nairobi. Dkt Ruta amekuwa akitumia makazi hayo 
kukut ana na jumbe tofauti zinazomtembelea kutoka 
sehemu kwingi nchini. Tangazo hilo lilitolewa Alhamisi 
na Katibu Mkuu wa chama hicho, Bi Veronicah Maina. 

"Chama kimetangaza kuahirishwa kwa mkutano 
ambao ulikuwa umepangiwa kufanyika Oktoba 26." 

Na Vita /is Kimutai 

MWANAFUNZI wa Kidato cha Tatu kati-
ka shule moja katika eneobunge la Webuye 
Mashariki, Kaunti ya Bungoma, alinusurika kifo 
baada ya kuokolewa na wasamaria wema al
ipokuwa akijaribu kujinyonga kwa kukosa karo. 

Mwanafunzi huyo ambaye amekuwa akire
jeshwa nyumbani mara kwa mara kut okana na 
ukosefu wa karo, alichukua kamba na kuele
kea katika msitu wa Chetambe kwa lengo la 
kujinyonga, Alhamisijioni. 

Mzee wa kijiji cha Satellite, Natha Nyonge
sa, aliambia Taifa Leo kuwa mwanaf nzi huyo 
alionwa na mchungaji wa mifugo alipokuwa 
akijaribu kujitia kitanzi. 

Mchungaji huyo alipiga kamsa halafu watu 

wakajitokeza na kumuokoa kabla ya kujitoa 
roho. Kulingana na Bw Nyongesa, mama wa 
msichana huyo anafanya kazi katika duka la 
urembo ambapo anaj ipatia pato dogo la kijungu 
jikoni t u. 

Mwanafunzi huyo ambaye baadaye alisema 
kuwa analenga kuw daktari katika siku za 
usoni, alisema alilen a kuj itoa roho baada ya 
kubaini kuwa uweze ano wa kutimiza ndoto 
yake ulikuwa finyu no. 

"Mama yangu am niambia kukaa nyumbani 
hadi siku ambayo at pata karo. Kuna haja gani 
kuishi ilhali wenzan wanaendelea na maso
mo yao nami nikitat izika" akasema. 

Na Brian Ojamaa 

Ukiwa na suala lolote ungetaka kuwasilisha kwetu, tuma sms bila malipo kwa 0684 ukianza na neno 'Taifa' 


